Dien Dan Vip
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

(ko đoc sẻ chit' )10 lời khuyên để tự bảo vệ

Go down

(ko đoc sẻ chit' )10 lời khuyên để tự bảo vệ Empty (ko đoc sẻ chit' )10 lời khuyên để tự bảo vệ

Bài gửi  Nhật@ Wed Nov 07, 2007 12:08 pm

Cánh cửa Internet luôn là một điều hấp dẫn đối với mọi người, nhất là những ai đang làm việc trong lĩnh vực công nghệ thông tin, tuy nhiên chúng vẫn còn đó vô số những cạm bẫy mà nếu không cẩn thận bạn sẽ vô tình vướng phải. Tất nhiên không ai trong chúng ta muốn máy tính của mình gặp sự cố và trong quá trình sử dụng Internet.

Chúng tôi xin được chia sẻ với các bạn một số kinh nghiệm trong thời gian sử dụng Internet và có thể chúng cũng sẽ là chiếc chìa khóa rất hiệu quả cho những ai còn bỡ ngỡ khi mới bắt đầu sử dụng Internet

Lời khuyên 1: Hãy chọn cho mình một bức tường lửa an toàn

Tin tặc (hacker) có thể lùng sục trong hệ thống Internet để tìm kiếm các máy tính có lỗ hổng và sức bảo vệ thấp nhằm đánh cắp các thông tin quan trọng của bạn như Password, thẻ tín dụng... và sử dụng chúng vào các mục đích xấu xa khác. Bạn hãy chọn cho mình một phần mềm tường lửa uy tín như Zone Alarm (download http://www.zonelabs.com), nó có thể sẽ giúp cho bạn tránh được sự dòm ngó của các tin tặc và phòng trừ những trường hợp xấu nhất có thể xảy ra.

Lời khuyên 2: Hãy tự bảo vệ máy tính của mình khi cài đặt các chương trình diệt virus có uy tín

Mỗi khi bạn lướt web, nếu sơ suất bạn có thể để máy tính của mình bị nhiễm các loại virus và khi ấy bạn cần cài đặt các chương trình phòng chống virus, trong đó Norton Antivirus luôn là một ứng cử viên sáng giá nhất cho bạn chọn lựa. Bạn cũng nên nhớ rằng hãy luôn bật chế độ chạy thường trú để khi bạn vào Internet, nếu có một con virus nào đó xâm nhập vào hệ thống máy bạn, nó sẽ đưa ra lời cảnh báo về con virus đó và các hướng dẫn để loại bỏ chúng.

Ngoài ra, nếu hệ thống máy bạn không được mạnh lắm, tức là việc cài đặt và sử dụng Norton Antivirus có thể khiến máy bạn chạy chậm lại thì lời khuyên lúc này là ít nhất bạn cũng nên cài đặt các chương trình diệt virus như Bkav hoặc D32 (download: www.bkav.com.vn)

Lời khuyên 3: Hãy thường xuyên cập nhập các trình virus mới

Khi bạn mua máy tính tại các cửa hàng tin học, mặc định họ sẽ cài đặt cho các bạn các chương trình diệt virus nào đó. Sau một thời gian sử dụng, bạn nên cập nhập (Update) cho trình diệt virus của mình để máy bạn có thể được bảo vệ an toàn trước sự phát triển ngày càng mạnh mẽ của virus. Thông thường các bản cập nhập bạn có thể dễ dàng download miễn phí ngay tại trang chủ tùy theo trình diệt virus mà bạn đang sử dụng.

Lời khuyên 4: Cẩn thận khi gửi các thông tin cá nhân của mình lên các trang web lạ

Mỗi khi bạn tra cứu thông tin trên Internet, bạn thường nhận được các thông báo hay lời chào về một mặt hàng khuyến mãi hoặc miễn phí và để sở hữu chúng bạn cần điền các thông tin cá nhân của mình như tên tuổi, địa chỉ nhà riêng, điện thoại, số email… Lúc này nếu bạn cảm thấy trang web đó không có uy tín hoặc có quá nhiều dấu hiệu quảng cáo thì bạn hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi đưa lại các thông tin cá nhân của mình, nếu bạn không muốn bị làm phiền quá nhiều.

Lời khuyên 5: Cẩn thận khi tải (download) các files hoặc tập tin đính kèm có nguồn gốc không rõ ràng về máy

Bạn truy cập vào một trang web có hình thức khá “bắt mắt” và “mát mẻ” sau đó bạn được giới thiệu về một chương trình (sofware) có nhiều tính năng hấp dẫn và sau đó họ đưa ra những lời mời chào hấp dẫn như có thể download về dùng thử hoặc thậm chí là miễn phí nhưng lúc này bạn nên cẩn thận vì đó có thể là một phần mềm gián điệp làm phiền toái đến bạn.

Ngoài ra, nếu bạn có nhận được những bức email có tập tin đính kèm bởi những địa chỉ gửi tới mà bạn không hề quen biết thì bạn cũng đừng nên tải chúng về vì trong đó có thể chứa những đoạn mã hoặc trojan nguy hiểm có thể tiết lộ các thông tin cá nhân của bạn.

Lời khuyên 6: Hãy sử dụng một địa chỉ email phụ

Trong chúng ta, ai cũng có một địa chỉ email cá nhân để thuận tiện hơn trong việc tra cứu và nhận thông tin từ bạn bè và người thân, nếu bạn thường xuyên lên mạng và tham gia vào các diễn đàn không liên tục thì khi bạn điền các thông tin vào một bản kê khai trên mạng để đăng ký làm thành viên. Lời khuyên lúc này là bạn hãy đăng thêm cho mình một địa chỉ email phụ và hiện nay bạn hoàn toàn có thể làm được việc này từ rất nhiều dịch vụ email miễn phí như YahooMail, HotMail, Gmail,…

Và nếu địa chỉ email này bị bom thư thì bạn có thể nhẹ nhàng bỏ nó đi mà không phải lo về hộp email chính của mình. Bạn cũng nên lưu ý là chỉ nên trao đổi địa chỉ email của mình cho những người bạn thân thiết hoặc những địa chỉ mà mình thực sự tin tưởng.

Lời khuyên 7: Hãy cài đặt các phần mềm ngăn chặn kết nối quốc tế

Theo kinh nghiệm bản thân, nếu bạn là người thường xuyên sử dụng Internet thì lúc nào bạn cũng nên chạy thường trực các chương trình chống kết nối Internet để có thể ngăn ngừa được những cú click vô tình “bạc triệu” đơn cử cho thấy phần mềm Iconnection Monitor (download http://www.netcentervn.net) là một tiện ích có tính năng và cách thức sử dụng nổi bật nhất.

Ngoài ra, vì một vài lí do khác như bạn không muốn cài đặt thêm các chương trình trên thì khi bạn đang truy cập Internet nếu như modem có hiện tượng quay số (modem sẽ phát ra tiếng kêu nếu như bạn không tắt chức năng phát ra âm thanh khi bắt đầu quay số) đơn giản lúc này là bạn chỉ việc nhanh tay nhấp phải chuột vào biểu tượng kết nối và chọn Disconnect hoặc nếu muốn nhanh nhất và an toàn hơn là bạn chỉ việc rút dây điện thoại ra khỏi modem để cho quá trình kết nối Internet tự động được ngắt.

Lời khuyên 8: Mã hoá các dữ liệu nhạy cảm

Trước khi gửi các thông tin cá nhân của bạn như mã số thẻ tín dụng, Password hoặc các thông tin nhạy cảm khác qua Internet, bạn hãy bảo đảm rằng các thông tin đó đã được mã hóa để ngăn chặn sự nhòm ngó của các tin tặc. Đối với các website có uy tín khi chúng được bảo mật thường thông báo cho bạn biết các thông tin khi bạn gửi ở trên đã được mã hóa và trình duyệt của bạn thường hiển thị biểu tượng khóa an toàn để xác nhận rằng các giao dịch ở trên hoàn toàn nằm trong bí mật.

Lời khuyên 9: Hãy luôn xoá bỏ Cache sau khi lướt web

Sau mỗi lần bạn lướt web các thông tin mà các website bạn viếng thăm sẽ được lưu trữ vào một thư mục gọi là “Temporary Internet Files” là nơi để lưu trữ tạm thời nội dung các trang web mà bạn đã duyệt qua bằng Internet Explorer. Nhờ có nó bạn sẽ truy cập được nhanh hơn nếu bạn đã truy cập vào trang web này trước đó rồi. Hoặc bạn cũng có thể xem ngoại tuyến các trang web mà bạn đã duyệt qua mà không cần phải kết nối vào mạng Internet.

Tuy nhiên, các tin tặc có thể lợi dụng điều này để tìm hiểu xem các website nào mà truy cập và bạn muốn chắc rằng thư mục “Temporary Internet Files” được tự động xóa mỗi khi bạn đóng lại trình duyệt Internet Explorer thì bạn hãy làm như sau: Từ cửa sổ Internet Explorer, bạn bấm vào menu Tools => Internet Options... rồi chọn tab Advanced. Trong danh sách “Settings”, bạn tìm đến mục “Security” rồi bấm chọn dòng “Empty Temporary Internet Files folder when browser is closed”. Bấm nút OK để hoàn tất các bước.

Lời khuyên 10: Hãy tự bảo vệ chính mình

Internet là một kho tàng kiến thức vô cùng phong phú, nếu vì quá chủ quan hoặc khinh suất bạn có thể để các chương trình phá hoại hoặc làm rỏ rỉ các thông tin nhạy cảm của chính bạn, lời khuyên cuối cùng là bạn đừng quá nên tin tưởng vào bất kỳ công cụ hỗ trợ nào mà hãy luôn đề cao cảnh giác, nhất là đừng nên vào các trang web có nội dung không lành mạnh vì lúc này chính là lúc bạn thiếu phòng bị nhất. Twisted Evil Twisted Evil
Nhật@
Nhật@
Moderator
Moderator